Al'ummar Auren ku na LGBTQ

bikin aure

YADDA YA CANZA CIKIN SHEKARU 8 da suka gabata: BAYANI AKAN SHIRIN AURE

Shekaru takwas da suka gabata, Kotun Koli ta Amurka (SCOTUS) ta yanke shawarar cewa auren Edie Windsor mazaunin New York (ta auri Thea Spyer a Kanada a 2007) za a amince da shi a New York, inda guda-jima'i aure an amince da shi bisa doka tun 2011.

Wannan babban yanke shawara nan da nan ya buɗe kofa ga yawancin ma'auratan da ke son neman amincewar haɗin gwiwa ta doka amma ba za su iya yin hakan ba a cikin jihohinsu, kuma daga ƙarshe ya ba da hanya ga shawarar SCOTUS 'Obergefell a cikin 2015, wanda ya rungumi daidaiton aure a duk faɗin ƙasar. Waɗancan canje-canjen doka, kodayake ɗaukar wuri a cikin dakunan shari'a, a ƙarshe ya yi tasiri sosai a kasuwar bikin aure da zaɓin ma'aurata LGBTQ masu tsunduma.

Lokaci Guda

Kafin shekarar 2013, bukukuwan aure na LGBTQ sun kasance ƙanana, suna da manyan ango da ango, sun fi al'ada fiye da na al'ada, kuma ma'auratan da kansu sun kasance suna biyan kuɗin bikin da bikin. Bayan shekara ta 2005, lokacin da Massachusetts ya halatta aure kuma wasu suka biyo baya, wasu ma'aurata suna shirin yin amfani da doka don tafiya zuwa hukunce-hukuncen neman takardar shaidar aure, amma da yawa sun zaɓi yin bukukuwan da ba a yarda da su ba kuma in ba haka ba suna raba alkawuran su a fili.

Ko da yake ina da fayil ɗin da ke cike da ƙayyadaddun bayanai masu ilmantarwa da keɓancewar bayanan bayanan don bayyana abin da ke faruwa a kasuwa a baya, 2013 ne ya ba da juzu'i don isashen bayanai don bayyana yadda kasuwar auren jima'i ke canzawa tare da. yarda da doka. Sakamakon haka? Tare da yaduwar fahimtar daidaiton aure, zamu iya gani a ainihin lokacin yadda bukukuwan aure na LGBTQ suka fara shiga cikin kasuwa "na al'ada" kuma, akasin haka, yadda bukukuwan aure marasa LGBTQ suka fara ɗaukar sabuwar LGBTQ akai-akai, gami da halaye kamar 'pop up' ko kananan-bikin aure, gauraye bukukuwan aure, launi iri-iri a bikin aure, ma'aikata a matsayin jami'in, da sauransu.

Bikin aure mata biyu

Manyan Canje-canje guda Biyar Ga Ma'aurata Masu Jima'i


#1 Iyaye suna tasowa. Kuma a ciki?

Fiye da kowane lokaci, ma'auratan masu jima'i suna samun taimakon biyan kuɗin aurensu. Shekaru biyar da suka gabata, yawancin ma'auratan jima'i (79% a cikin 2013) sun ba da rahoton biyan kuɗin duk ko mafi yawan bikin auren kansu, idan aka kwatanta da 2017 inda adadin ya ragu sosai zuwa kashi 59% na ma'aurata. Wannan canjin yana gaya mana cewa ƙarin iyaye (da dangin dangi) suna shiga da tallafawa 'ya'yansu. Auren LGBTQ, kuma, a sakamakon haka, da overall bikin aure kashewa yana karuwa kamar yadda more Dillalai ana ɗaukar hayar, ana gayyatar baƙi da yawa, kuma kamar yadda ma'aurata LGBTQ suka ƙaurace daga aiki kuma galibi suna shirya abubuwan da suka shafi doka da sauri zuwa mafi yawan alƙawarin aiki da tsarin shirin bikin aure.

Wannan kuma yana nufin cewa gano mai yanke shawara a cikin tsarin yin rajista na iya canzawa yanzu cewa iyayen ma'aurata na iya samun ƙarin jarin kuɗi a cikin bikin aure kuma, don haka, tsammanin game da yanke shawara.

#2 Girman jerin baƙo

Ci gaban baƙon da ake samu a bukukuwan auren 'yan luwaɗi da madigo ya samo asali ne daga fitowar ma'aurata da yawa, da yawan ma'auratan da za su yi aure, da ƙarin ma'aurata suna jin daɗin bikin tare da ɗimbin dangi, abokai, da abokan aiki. Hakanan wani aiki ne na samun damar yin aure bisa doka a jiharsa da samun damar yin shiri yadda ya kamata. A gaskiya ma, Binciken 2015 na Ma'aurata na Zamani ya nuna cewa kashi 79% na ma'auratan jinsi ɗaya ne. shirin bikin aure da liyafar, kusan ninki biyu sakamakon (43%) na ma'auratan da aka bincika a baya (Ma'auratan Jima'i: Bikin aure & Haɗin kai, 2013).

  • Kafin 2013, girman matsakaicin jerin baƙo ya kasance 65
  • A cikin 2014, matsakaicin girman ya kasance 80
  • A cikin 2015 da 2016: 100
  • A cikin 2017: 107 (wanda har yanzu yana baya bayan ma'aurata marasa LGBTQ matsakaicin girman jerin baƙi na 127)

A taƙaice, samun duka biyun biki da liyafar sabon ci gaba ne ga yawancin ma'auratan jima'i kuma yana nuna babban sauyi tare da bayyananniyar tsare-tsare da tsarin kasafin kuɗi kuma yana da tasiri kai tsaye ga haɓakar matsakaicin jerin baƙi.

#3 Girman bikin aure

Kamar yadda bukukuwan aure na jima'i suka girma cikin girma, haka ma, yana da simintin tallafi. A cikin 2013, kashi 63% na ma'auratan jinsi ɗaya sun ba da rahoton cewa suna da ko'ina daga 0 zuwa 3 a cikin bikin aurensu. Eh, kuna jin haka daidai. Shekaru biyar da suka wuce, ma'auratan maza da mata sun sami mutane 3 ko ƙasa da haka suna tsaye tare da su a matsayin shaidu. A yau, matsakaicin girman bikin aure na ma'auratan ya kai 7, idan aka kwatanta da 9 na ma'aurata.

Ƙarin sassa masu motsi, ƙarin baƙi da manyan bukukuwan bikin aure wata alama ce da ke nuna cewa ma'auratan jima'i suna bin ka'idodin tsarin tsare-tsaren bikin aure na gargajiya idan aka kwatanta da na musamman na musamman, mafi girman girman girman girma daga shekarun baya.

Bikin aure maza biyu

#4 Haɗin Bikin Biki

Wataƙila babu wani misali mafi kyau na al’adar ɗaurin aure fiye da bikin aure domin a kwatanta ba wai kawai bambancin sha’awar da ma’auratan suke yi na karya al’ada ba, har ma da wani misali mai ban sha’awa na yadda bukukuwan auren ‘yan luwaɗi suka yi tasiri a kan bukukuwan aure kai tsaye.

A cikin 2016 Trends and Traditions Report, kawai 14% na LGBTQ ma'aurata sun ba da rahoton raba bukukuwan aurensu dangane da jinsi. Wato samari a gefe guda kuma gas a daya. Ma'auratan masu jinsi ɗaya sun kasance suna haɗa liyafar bikin aurensu, suna neman magoya bayansu na kusa da su tsaya tare da su, ba tare da la'akari da jinsi ba kuma sau da yawa a cikin kowace irin suturar da suka zaɓa (misali mata masu sanye da wando da wando. riguna don dacewa). Abu mafi ban mamaki shi ne fahimtar yadda wannan hangen nesa na bikin aure na ma'auratan jima'i ya yi tasiri sosai a kan zabin ma'auratan jima'i a cikin gajeren lokaci. Saba'in da hudu (74%) na ma'aurata madaidaiciya sun raba bikin aurensu ta hanyar jinsi a cikin 2015, amma allurar ta koma kashi 69% a cikin 2016 kuma, kwanan nan, ta ragu zuwa 60% a cikin 2017.

"Abin da ya fi ban mamaki shi ne fahimtar yadda wannan hangen nesa na bikin aure na ma'auratan jima'i ya yi tasiri sosai wajen zabar ma'aurata a cikin gajeren lokaci."

Kamar yadda ma’auratan maza da mata ke shiga cikin kasuwanni na yau da kullun, a bayyane yake cewa an sami hanyar tasiri ta hanyoyi biyu, wanda ma’auratan Shekara-shekara suka haɓaka, waɗanda suka zaɓi al’ada kuma suna yin zaɓin tsare-tsare waɗanda aka keɓance sosai ga abubuwan da suke so.

#5 Shekarun ma'aurata

A cikin 2014, Jennifer Senior, a lokacin marubuciyar Mujallar New York, ta lura cewa kashi ɗaya bisa uku na sababbin ma'aurata LGBTQ sun haura 50. Rahoton Mu Newlywed Report ya nuna cewa matsakaicin shekarun ma'auratan da suka yi aure a 2015 da 2016 ya kasance 35 (2017). tare da smidge na bambancin shekaru tsakanin ango masu luwadi da amaryar madigo). A cikin 34, shekarun sun ragu zuwa 2017. A yau, ma'aurata LGBTQ har yanzu sun girme ma'auratan da ba LGBTQ ba (matsakaicin shekarun ma'aurata a cikin 32 ya kasance XNUMX), amma raguwar raguwa ya nuna ba kawai yadda ma'auratan jima'i ke samun ba. yayi aure bayan wasu shekaru a rayuwa, amma kuma yadda ma'auratan jima'i ke karuwa.

Lgbt ƙididdiga

Wannan shi ne ƙarin misali ɗaya na yadda tsarin haɗin gwiwa da tsarin bikin aure na ma'auratan jima'i ke daidaitawa don dacewa da yanayin dangantakar da ke tsakanin ma'aurata: fara saduwa, (watakila tare), yin aure, da yin aure. Tare da ƙarin karɓuwa na mutane da ma'aurata LGBTQ, yanayin jima'i na mutum ba ya zama wani abu a cikin sha'awar mutum da samun damar yin ayyukan aure da shirye-shiryen aure.

Leave a Reply

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *